Tư vấn

Mua lại đất thuộc sở hữu nhà nước

Mua lại đất thuộc sở hữu nhà nước

Hỏi: Năm 2010, tôi mua lại căn nhà thuộc sở hữu nhà nước. Hiện giờ, phần đất liền kề nhà không vướng quy hoạch và không có khiếu kiện. Vậy tôi có thể mua đất đó theo Nghị định 34 không?

Trả lời:

Điều 25 Nghị định 34/2013/NĐ-CP ngày 22/4/2013 của Chính phủ về quản lý sử dụng nhà ở thuộc sở hữu nhà nước quy định, đối với nhà ở cũ thuộc diện được bán thì đối tượng được mua và điều kiện bán nhà ở được quy định cụ thể: Người mua phải là người có tên trong hợp đồng thuê nhà ở, đóng tiền thuê nhà ở đầy đủ theo quy định và có đơn đề nghị mua nhà ở, đồng thời nhà ở đó không có khiếu kiện, tranh chấp;

Người thuê nhà ở cũ phải thuộc một trong các trường hợp sau:

Nếu đang thực tế sử dụng nhà ở và có tên trong hợp đồng thuê nhà thì không phải ký lại hợp đồng thuê nhà, ngoại trừ trường hợp hợp đồng thuê nhà ở hết hạn và các bên phải ký lại hợp đồng theo quy định;

Nếu đang thực tế sử dụng nhà ở và không có tên trong hợp đồng thuê nhà ở, song lại có tên trong quyết định phân phối và bố trí nhà ở thì phải làm thủ tục ký hợp đồng thuê nhà với đơn vị quản lý vận hành nhà ở;

Nếu đang thực tế sử dụng nhà ở mà không có tên trong hợp đồng thuê nhà ở, cũng không có tên trong quyết định phân phối, bố trí nhà ở và nhà ở đó không có tranh chấp thì phải được cơ quan quản lý nhà ở chấp thuận bằng văn bản, đồng thời phải làm thủ tục ký hợp đồng thuê nhà với đơn vị quản lý vận hành nhà ở (theo Điều 14 Nghị định 34/2013/NĐ-CP).

Còn đối với phần diện tích đất liền kề với nhà ở thuộc sở hữu nhà nước khi Nhà nước thực hiện bán nhà ở theo quy định của Nghị định 34/2013/NĐ-CP thì chuyển quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất liền kề với nhà ở thuộc sở hữu nhà nước trong trường hợp phần diện tích này không có tranh chấp, không có khiếu kiện và phù hợp quy hoạch xây dựng nhà ở (theo Điều 35 Nghị định 34/2013/NĐ-CP).

Dựa theo quy định trên, nếu nhà mà bạn đang ở là nhà cũ thuộc diện được bán và bạn có đủ điều kiện được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước theo quy định nêu trên thì bạn được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước, đồng thời được nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất liền kề với nhà ở thuộc sở hữu nhà nước trong trường hợp phần diện tích này không có tranh chấp, không khiếu kiện và phù hợp quy hoạch xây dựng nhà ở.

Các tin khác
6 điều phải nắm rõ trước khi mua nhà (27/3/2017)
8 nguyên tắc phong thủy để chọn căn hộ chung cư (20/3/2017)
8 câu hỏi quan trọng bạn nhất định phải biết khi mua nhà lần đầu (13/3/2017)
Mua đất nền dự án: Những điều đặc biệt cần lưu ý (10/3/2017)
Có nên kiêng kỵ mua nhà ở ngã ba đường? (10/3/2017)
Mua nhà đất vùng ven và những rủi ro tiềm ẩn (7/3/2017)
Những hình dạng nhà không nên mua (7/3/2017)
10 vị trí nhà phạm "sát khí" xin đừng mua (7/3/2017)
Suất tái định cư tối thiểu được hiểu như thế nào? (19/1/2017)
Làm thủ tục gì để được cấp lại sổ đỏ đã mất? (19/1/2017)

Trang: 12 3 4 5 6 7 8 9 10

CÔNG TY BẤT ĐỘNG SẢN HÀ NỘI MỚI - SÀN GIAO DỊCH BĐS HANOINEWLAND
Đơn vị phân phối chính thức Condotel Furama Đà Nẵng, Chung cư Kosmo Tây Hồ

Trụ sở: Phòng 207, Tầng 2, Tòa nhà Vietcombank Hoàng Đạo Thúy - Thanh Xuân - HN
Email: bdsvietnam8888@gmail.com; Hotline: 0986343434
chung cu kosmo tay ho condotel furama da nang condotel da nang
Liên hệ tư vấn dự án
Hotline: 0986.34.34.34
Email: bdsvietnam8888@gmail.com
[X]